เมื่อวันที่ 17 กรกฎาคม 2566 นพิน มัณฑะจิตร และ พิจักษณ์ ทนันชัยบุตร อาจารย์คณะสถาปัตยกรรม ศิลปะ และการออกแบบ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง เปิดนิทรรศการภาพถ่าย ‘KnowBody No’ จัดแสดงตั้งแต่วันที่ 18-23 กรกฎาคม ณ ผนังโค้ง ชั้น 3 หอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร
‘ความอยากเข้าใจ’ คือจุดเริ่มของการทำงานชุดนี้ ด้วยการใช้ภาพถ่ายเป็นเครื่องมือในการจดจำ สร้างความเข้าใจ การเล่าเรื่องราวต่างๆ ของผู้คนที่ตั้งคำถามถึงความยุติธรรม สิทธิเสรีภาพ ความเป็นมนุษย์ ภายใต้สถานการณ์ทางการเมืองที่ไม่อนุญาตให้มีคำถาม
โดยงานจะแบ่งเป็นสองฝั่งคือ ผลงานภาพถ่ายขาวดำอัดบนกระดาษของ นพิน มัณฑะจิตร ที่บันทึกเรื่องราวความไม่ปกติของการเมืองไทย ไม่ว่าจะเป็นภาพถ่ายการชุมนุมหลังเกิดการรัฐประหารยึดอำนาจโดย คสช. เสาปูนที่พบอยู่ในร่างของ ชัชชาญ บุปผาวัลย์ หรือ ‘สหายภูชนะ’ ผู้ลี้ภัยทางการเมืองที่ถูกพบเป็นศพริมแม่น้ำโขง ไปจนถึงการเคลื่อนไหวทางการเมืองเมื่อไม่นานมานี้
ส่วนอีกฝั่งคือ ชุดภาพถ่ายบุคคล นักกิจกรรมทางการเมือง เช่น ‘ตะวัน’ ทานตะวัน ตัวตุลานนท์ และ ‘แบม’ อรวรรณ ภู่พงษ์ ซึ่งถูกบันทึกด้วยฟิล์มโพลารอยด์ Fuji FP-100C โดย พิจักษณ์ ทนันชัยบุตร
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/WARI20230718-17-29-46.jpg)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/WARI20230718-17-28-37-2.jpg)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/WARI20230718-17-12-25-1200x800.jpg)
![](https://i1.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/361646336_590422306624934_646185940795345299_n-1200x800.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/361643605_590422206624944_8293871025484716325_n-1200x800.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/361343392_590422156624949_7324563297031289386_n-1200x800.jpg?ssl=1)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/359812168_590422096624955_4200814630231595765_n.jpg)
![](https://i2.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/359808676_590422253291606_72611109503048232_n-1200x800.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/359814681_590422133291618_5211886185416241636_n-1200x800.jpg?ssl=1)