วันที่ 26 กรกฎาคม 2566 เวลา 17.00 น. ณ ลานสัญญาธรรมศักดิ์ คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ศูนย์รังสิต ประชาชนและนักศึกษาจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ได้รวมตัวกันชุมนุมแสดงจุดยืนต่อ 8 พรรคการเมืองฝ่ายประชาธิปไตย และเรียกร้องให้สมาชิกวุฒิสภาเคารพเสียงประชาชน
ภายในงานมีการผลัดกันขึ้นปราศรัยโดยตัวแทนนักศึกษากลุ่มต่างๆ เช่น ตัวแทนจากชมรมวรรณศิลป์ ม.ธรรมศาสตร์ ตัวแทนจากพรรคโดมปฏิวัติ ตัวแทนจากคณะนิติศาสตร์ ม.กรุงเทพ เป็นต้น
นอกจากนี้ องค์การนักศึกษามหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ซึ่งเป็นกลุ่มผู้จัดงานยังได้เตรียม ‘โลงศพ’ ให้ผู้เข้าร่วมงานได้วางดอกไม้จันทน์ เพื่อไว้อาลัยให้กับสมาชิกวุฒิสภาที่ไม่เคารพเสียงของประชาชน
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_4.jpg)
![](https://i2.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_9.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_10.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_12.jpg?ssl=1)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_2.jpg)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_3.jpg)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_6.jpg)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_5.jpg)
![](https://i0.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_13.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_11.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_1.jpg?ssl=1)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/thammasat26jul_8.jpg)