19 กรกฎาคม 2566 หน้าสัปปายะสภาสถาน (รัฐสภาเกียกกาย) ประชาชนที่มาจับตาการลงคะแนนเสียงเลือกนายกรัฐมนตรีในครั้งที่ 2 เดินขบวนไปหน้ารัฐสภา เพื่อแสดงออกซึ่งความไม่พอใจ หลังศาลรัฐธรรมนูญมีคำสั่งให้นายพิธา ลิ้มเจริญรัตน์ หยุดปฏิบัติหน้าที่สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร
ขณะเดียวกัน เจ้าหน้าที่ตำรวจได้ตรึงกำลังบริเวณประตูรัฐสภา และขอให้ผู้ชุมนุมถอยออกไปจากบริเวณประตู
“พื้นที่ดังกล่าวเป็นพื้นที่ที่ท่านไม่สามารถอยู่ได้ ขอให้พี่น้องกลับไปบริเวณที่ กทม. จัดให้พวกท่านชุมนุม การที่พวกท่านรุกล้ำเข้ามา อาจสุ่มเสี่ยงต่อการกระทำความผิด พ.ร.บ.ชุมนุมสาธารณะ เราไม่ได้เป็นคู่ขัดแย้งกับพวกท่าน พวกเราคนไทยด้วยกัน” เสียงประกาศจากเจ้าหน้าที่ตำรวจถึงผู้ชุมนุมหน้ารัฐสภา
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/19jul_7.jpg)
![](https://i0.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/19jul_3.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/19jul_2.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/19jul_1.jpg?ssl=1)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/19jul_4.jpg)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/19jul_6.jpg)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/19jul_5.jpg)
![](https://waymagazine.org/wp-content/uploads/2018/09/19jul_8.jpg)